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TAARIFA YA KUONGEZA USHIRIKI WA WASICHANA KATIKA KUCHUKUA NA 

KUTUMIA MIKOPO YENYE MASHARTI NAFUU / ISIYO NA RIBA ITOLEWAYO NA 

HALMASHAURI YA MANISPAA YA SHINYANGA, 2019 – 2021. 

 

1.0 Utangulizi 

Halmashauri zote nchini zinapaswa kutenga na kutoa mikopo ya asilimia 10 ya 

makusanyo yake ya ndani kwa makundi ya Wanawake, Vijana na Watu wenye ulemavu 

kwa uwiano wa asilimia 4, 4 na 2 mtawalia. 

Kwa bahati mbaya, utaratibu wa mikopo ya vijana (4%) imekuwa ikinufaisha kundi moja 

tu, la vijana wa kiume katika jamii ya Shinyanga Manispaa. Ushiriki wa vijana wakike 

(wasichana) katika kuchukua na kutumia mikopo kwa kundi hili ni mdogo ukilinganisha 

na wenzao vijana wa kiume. 

 

2.0 Mkakati wa Mabadiliko 

Kwaujumla, mkakati wa kuongeza ushiriki wa wasichana kwenye mikopo hii ya asilimia 

4 ni pamoja na kuongeza uelewa wa masuala ya jinsia na kubadili au kuboresha mfumo 

wa utoaji wa mikopo (4%) kwa kuzingatia jinsi. Shughuli hizi zitategemea kujumuisha 

usawa wa kijinsia katika utoaji wa mikopo ambapo makundi yote yafikiriwe kwa usawa 

ili wote wanufaike. 

Katika kufikia lengo hili shughuli zifuatazo zilipangwa kufanyika;- 

1. Kujenga uelewa kwa wasichana 340 wanaomaliza (waliopo shuleni) juu ya 

uwepo wa mikopo hii na namna ya kuweza kuifikia. 

2. Kuwajengea uwezo vijana wa kike 1,560 walio nje ya mfumo wa elimu 

(waliomaliza shule) juu ya elimu ya kujitambua, kubuni na kusimamia biashara, 

na uwepo wa mikopo ya asilimia 4 itolewayo na Halmashauri. 

3. Kuanzisha na kulea kikundi kimoja cha wasichana cha mfano. Kitakacho 

jengewa uwezo na kupewa mkopo ili kuendesha shughuli za kiuchumi.  

4. Kujenga uelewa kwa viongozi na watendaji juu ya mapungufu yaliyopo katika 

utoaji wa mikopo kwa vijana (4%) kwa kuzingatia jinsi.  

 

3.0 Hali ya Utekelezaji 

a) Kikao cha kuwajengea uwezo maafisa maendeleo ya jamii ngazi ya kata 

kilifanyika 30/02/2020 ambapo maafisa kutoka kata zote 17 walishiriki. Lengo 

likiwa ni kubainisha mapungufu yaliyopo katika utoaji wa mikopo ya asilimia 4 

kwa kuzingatia usawa wa kijinsia na kujadiliana namna bora ya kuongeza ushiriki 

wa vijana wa kike katika kuchukua na kutumia mikopo hii. 

 

b) Kikao cha siku moja 03/03/2020 kilifanyika kwa ufadhili wa CRDB Bank katika 

Ukumbi wa Kalinjuna. Kikao kilihusisha vijana 36 (28 vijana wa kike na 8 vijana 

wa kiume) walio nje ya mfumo wa shule kutoka katika kata za Ndembezi, 

Ngokolo na Mjini. Lengo likiwa ni kuwajengea uwezo vijana walio nje ya mfumo 

wa elimu juu ya kujitambua, kubuni, kuanzisha na kusimamia biashara, na 
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uwepo wa mikopo ya asilimia 4 pamoja na mikopo itolewayo na taasisi za benki 

(CRDB). Mada zilizowasilishwa ni; Kujenga uwezo wa kiuchumi kwa wanawake 

na vijana kupitia ushiriki katika kazi za mikono, ufugaji na viwanda vidogovidogo, 

Utoaji wa mikopo nafuu ya asilimia 4 ya Halmashauri ya Manispaa na mikopo 

kutoka CRDB na Kujiunga na bima ya Afya ya Jamii iliyoboreshwa (iCHF). 

 

c) Mafunzo ya kujenga uelewa  juu ya stadi za maisha, kujikinga na maambukizi ya 

VVU/UKIMWI, Kujiunga na huduma ya bima ya afya ya Jamii iliyoboreshwa 

(iCHF) na kujenga uwezo wa kiuchumi kupitia fursa ya mikopo ya asilimia 4 

itolewayo na Halmashauri ya Manispaa ya Shinyanga. Jumla ya wasichana 400 

na wavulana 100 kutoka katika chuo cha VETA Shinyanga na chuo cha Biashara 

(MUCCOBS) tawi la Shinyanga wamefikiwa. Mafunzo yaliendeshwa tarehe 6 na 

12 Machi, 2020 chuo cha VETA na MUCCOBS mtawalia. 

 

d) Tumeweza kuwafikia viongozi wa kamati za maendeleo za kata na maafisa ugani 

kutoka katika kata 3 za Ndembezi, Mjini na Chamaguha kupitia vikao vya WDC 

katika kata husika. Lengo likiwa ni kuwajenga uelewa viongozi na watendaji juu 

ya mapungufu yaliyopo katika utoaji wa mikopo ya asilimia 4 kwa vijana kwa 

kuzingatia jinsi na kuwataka kuhamasisha vijana wa kike katika maeneo yao  

kujitokeza, kuchukua na kutumia mikopo hii nafuu itolewayo na Halmashauri ya 

Manispaa ya Shinyanga.  

 

e) Vipindi viwili (2) vya redio vimefanyika tarehe 09/09/2020 na 21/04/2021 katika 

kituo cha redio faraja kilichopo Manispaa ambapo mada zilikua uwezeshaji wa 

vijana wakike kiuchumi kupitia fursa ya mikopo ya asilimia 4 inayotolewa na 

Halmashauri ya Manispaa ya Shinyanga pamoja na kuzuia na kupambana na 

vitendo vya kikatili dhidi ya watoto na wanawake. 

 

f) Kutembelea vikundi kumi (10) vya wasichana vilivyopo kwenye mradi wa Dream 

ili kuona shughuli zao na kuwajengea uwezo katika kujiwezesha kiuchumi 

ikiwemo kutumia fursa ya mikopo nafuu itolewayo na Halmashauri ya Manispaa 

Shinyanga, Kuwaelekeza taratibu za usajili wa vikundi na Masuala ya ukatili wa 

kijinsia pamoja na kuwapa Mafunzo kuhusu kujikinga na maambukizi ya 

VVU/UKIMWI. Vikundi hivi vina jumla ya vijana wakike 180 ambapo kila kikundi 

kina wanachama 18. Vikundi vilivyotembelewa ni vya kata 7 za;- Kolandoto 

(Vikundi vya Kipepeo one na Kipepeo two), Ndala (Kikundi cha Shujaa), 

Ibadakuli (Vikundi vya Tumaini, Uwazi na Tutashinda), Kitangili (Kikundi cha 

Ushirika), Ibinzamata (Kikundi cha Malaika), Chibe (Kikundi cha Mawasiliano) na 

Old Shinyanga (Kikundi cha Chemshabongo) wanaojishughulisha na biashara 

ndogondogo pamoja na shughuli za kuweka na kukopa. Aidha, kuna vikundi zaidi 

ya 244 katika kata zote 17 za Halmashauri ambavyo vimeundwa na kujengewa 
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uwezo kwa ushirikiano wa timu ya Maafisa wa Halmashauri ya Manispaa na 

asasi za Rafiki SDO na Restless.  

 

g) Kulea vikundi viwili (2) kwa ajili ya kupata vikundi vya mfano. Kikundi kimojawapo 

ni Nguvu ya Msichana cha Old Shinyanga ambacho kimepatiwa mafunzo na 

SIDO juu ya utengenezaji wa vitafunwa kupitia Mradi wa Vijana Tunaweza 

unaoendeshwa na Shirika la Restless. Kikundi kingine kinatarajiwa kuwa ni 

miongoni mwa vikundi vilivyoanzishwa kupitia mradi wa Dream unaofadhiliwa na 

Shirika la Rafiki SDO. Idara ya Maendeleo ya Jamii imewajengea uwezo vikundi 

vyote hivyo katika kujiwezesha kiuchumi ikiwemo kutumia fursa ya mikopo nafuu 

(asilimia 4) itolewayo na Halmashauri ya Manispaa Shinyanga 

 

4. Changamoto 

i. Kukosekana kwa kikundi/vikundi vya mfano vya vijana wa kike na watu wenye 

ulemavu vitakavyohamasisha wenzao kujitokeza katika kuchukua na kutumia 

mikopo ya asilimia 4 na asilimia 2.  

 

ii. Uelewa na muitikio mdogo kwa vijana hasa wakike katika kujitokeza kwenye 

shughuli mbalimbali zenye kuibua fursa kwa makundi hayo, mfano kikao cha 

vijana cha tarehe 03/03/2020 kilitarajiwa kupokea vijana 100 lakini waliofika na 

kushiriki ni vijana 36 tu. 

 

iii. Utoaji wa mikopo kwa vijana haujazingatia usawa kijinsia hali inayopelekea 

vijana wa kiume kuendelea kunufaika zaidi ya wenzao vijana wa kike. 

 

5.0 Mapendekezo  

i. Maofisa maendeleo ya Jamii ngazi ya kata walipendekeza kuwepo na vikundi 

viwili vya kulelewa kikiwemo kikundi kimoja kitakachohusisha wasichana wenye 

ulemavu ili nao waweze kutoa mfano kwa watu wa kundi hilo. 

 

ii. Kuendelea kujenga uelewa kwa makundi tofauti juu ya kuongeza ushiriki wa 

wasichana katika kuchukua na kutumia mikopo yenye masharti nafuu (asilimia 

4%), hii ni pamoja na kuongeza ushiriki wa wasichana katika kundi la watu 

wenye ulemavu (asilimia 2%) 

 

iii. Vikundi vya vijana wa kike (wasichana) vilivyojengewa uwezo vipatiwe mikopo ili 

kuviwezesha kujikwamua kiuchumi sambamba na kuvunja/kuondoa dhana ya 

mapungufu yaliyopo katika utoaji wa mikopo kwa kuzingatia jinsi. Aidha, vikundi 

viwili vya mfano vilivyoandaliwa vipatiwe mikopo ili kuweza kutoa mifano hai kwa 

jamii na kuongeza ushiriki wa wasichana katika kuchukua na kutumia mikopo ya 

asilimia 4% kwa vijana na asilimia 2% kwa kundi la watu wenye ulemavu. 


