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DIBAJI

Utaratibu wa Kushughulikia Malalamiko katika Utumishi wa Umma
unaoelezewa katika Mwongozo huu ni moja ya juhudi za Serikali
za kuongeza uwajibikaji na kuimarisha taratibu za kuwasikiliza wateja.
Mfumo huu unaziwezesha Taasisi za Umma kushughulikia malalamiko ya
wateja kwa ufanisi kwa kuwa unaharakisha ushughulikiaji wa malalamiko,
ni wa wazi, unasisitiza kutunza siri na ni rahisi kutumika.

Utaratibu huu unaziwezesha Taasisi za Umma kujifunza na kujisahihisha
kutokana na mrejesho unaopatikana kwa njia ya malalamiko na hivyo
kuboresha mchakato wa utoaji wa huduma na kupunguza kero kwa
wateja. Vile vile utaimarisha taratibu za ndani ya Taasisi za Umma kwa
kuziwezesha kutambua, kuratibu, kujibu na hatimaye kutumia taarifa za
malalamiko katika kuboresha utoaji wa huduma ndani ya Taasisi.

Malengo ya utaratibu huu yatafikiwa ikiwa Taasisi za Umma zitajipanga
vizuri kushughulikia malalamiko na kuchukua hatua ili malalamiko
ya aina moja yasiwe yanajirudia rudia. Utumishi wa Umma unapaswa
kutambua kuwa malalamiko ni mrejesho kutoka kwa wateja kuhusu
utoaji wa huduma. Hivyo ni muhimu kujifunza kutokana na mrejesho
huo na kuchukua hatua madhubuti.

Taasisi za Umma zinatakiwa kuanzisha Ofisi za kushughulikia malalamiko
ndani ya Taasisi na maeneo mengine muhimu ya kutolea huduma kwa
kutumia rasilimali watu iliyopo. Hata hivyo, ieleweke kuwa Ofisi hizi
haziondoi jukumu la msingi la kila mtumishi wa umma kutatua kero
na malalamiko mbalimbali ya wateja kwa haraka na kwa kuzingatia
taratibu za kazi. Aidha, utaratibu huu hauanzishi chombo kipya cha
kushughulikia malalamiko na wala hauchukui mamlaka ya Taasisi
Simamizi zinazoshughulikia malalamiko.




Ni matumaini yangu kuwa,Taasisi za Umma zitaanza kuutumia utaratibu
huu ili kuyapatia malalamiko ya wateja ufumbuzi wa haraka na pia
kuzichambua kwa kina taarifa zinazotokana na malalamiko na kuchukua
hatua za kuondoa malalamiko ya namna hiyo.
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N8V 2e Y UTANGULIZI

1.1 Malalamiko katika Utumishi wa Umma

Taasisi za Umma, huweka malengo ya kazi kila mwaka kwa
madhumuni ya kuhakikisha kuwa zinatoa huduma kwa ufanisi
zaidi. Katika kutoa huduma, Taasisi za Umma zinapokea
malalamiko kutoka kwa wateja kutokana na kutoridhishwa na jinsi
huduma zilivyotolewa au viwango vya huduma hizo. Malalamiko
haya ni mrejesho kutoka kwa wateja wakiarifu Taasisi juu ya
kutoridhika kwao kutokana na huduma kutolewa chini ya viwango
vilivyotegemewa au kutolewa kabisa.

Malalamiko yanasababishwa na kasoro zilizopo kwenye mifumo,
sheria, kanuni na taratibu za utendaji au tabia binafsi za mtumishi
anayetoa huduma.

Mrejesho unaopatikana kwa njia ya malalamiko unazisaidia Taasisi
za Umma kuondoa kasoro zilizojitokeza na kuboresha huduma ili
kupunguza malalamiko na kero mbalimbali zinazotolewa na wateja.
Hivyo, ili Taasisi ziweze kutumia vizuri mrejesho huo, ni lazima
kuwepo na utaratibu mzuri na unaoaminika wa kukusanya taarifa
za malalamiko, kuzichambua na kuzihifadhi vizuri kwa matumizi
ya mara kwa mara.

Kwa sasa Taasisi za Umma zina taratibu tofauti za kushughulikia
malalamiko. Taasisi hizi zimekuwa zikishughulikia malalamiko
kwa jinsi zinavyoona inafaa kwa kuwa Utumishi wa Umma hauna
utaratibu mahsusi ambao unaeleweka kwa wateja. Kutokuwepo
kwa utaratibu mahsusi wa kushughulikia malalamiko na maoni ya
wateja kunafanya Taasisi zishindwe kupokea mrejesho wa wateja
na kugundua matatizo yaliyopo ndani ya Taasisi mapema na
kuyashughulikia kwa wakati. Vile vile ukosefu huo unawafanya




1.2

1.3

wateja wapeleke malalamiko yao nje ya Taasisi hata kwa masuala
ambayo yangepatiwa ufumbuzi kama yangefahamika katika ngazi
tofauti ndani ya Taasisi. Pia hali ya kutopokelewa kwa malalamiko
ya wateja kunaweza kuzifanyaTaasisi ziamini kuwa zinafanya
vizuri kinyume na ukweli wa hali halisi kwani kukosekana kwa
malalamiko kunatokana na ukosefu wa utaratibu wa kushughulikia
malalamiko.

Lengo la kuanzishwa kwa utaratibu wa kushughulikia malalamiko
kwenye Taasisi za Umma ni kuziwezesha kupokea mrejesho wa
wateja hivyo kutambua dosari zilizojitokeza wakati wa kutoa
huduma kinyume na mategemeo halisi ya wateja. Utambuzi wa
dosari hizo na kuchukuliwa kwa hatua kutaondoa kero za wateja,
hatua itakayoboresha utoaji wa huduma na hivyo kuleta uhusiano
mzuri kati ya Taasisi na wateja wake.

Utaratibu wa Kushughulikia Malalamiko

HuuniutaratibuwandaniyaTaasisi utakaoiwezeshaTaasisi kuainisha
jinsi zitakavyokaribisha malalamiko, zitakavyopokea malalamiko,
kuyafanyia uchambuzi wa kina na kisha kufanya ufuatiliaji ili
ufumbuzi upatikane, kisha taarifa hizo za malalamiko zinatumika
katika kuainisha namna ya kuboresha huduma zinazotolewa kwa
wateja. Chini ya utaratibu huu, taarifa za malalamiko zinatakiwa
kuhifadhiwa kwa kutumia nyenzo bora na za kisasa ili taarifa hizo
zitumike kuboresha utoaji wa huduma. Utaratibu huu unahitaji
kufanyiwa tathmini mara kwa mara kwa lengo la kubaini kama
mikakati iliyowekwa inatekelezwa ipasavyo na hivyo kuendelea
kuuboresha ili kuufanya uwe endelevu.

Misingi ya Utaratibu wa Malalamiko

Uandaaji wa utaratibu huu umezingatia misingi ambayo inaufanya
uwe rahisi kueleweka, kusimamiwa, kumilikiwa na kutumiwa na
wadau wote. Misingi hiyo ni:




° Lalamiko litatatuliwa katika batua za awali

Mlalamikaji atapatiwa ufumbuzi wa lalamiko lake pale
pale alipolalamika na ikilazimu kupeleka lalamiko hilo
mahali pengine mchakato wa kushughulikia lalamiko lake
hautakuwa mrefu.

° Utunzaji wa Siri

Malalamiko yote yatashughulikiwa na kuhifadhiwa kwa usiri
unaostahili.

° Uwazi

Mchakato wa kushughulikia malalamiko uko wazi,
unaeleweka kwa wadau wote na unatoa fursa ya maamuzi
kuhojiwa katika ngazi yoyote.

1.4 Malengo ya Utaratibu wa Malalamiko

Lengo kuu la kuanzishwa kwa utaratibu huu ni kuimarisha ubora
wa huduma zinazotolewa. Ubora wa huduma unaweza kuimarishwa
kwa kuondoa mambo yanayofanya huduma zilalamikiwe kwa:

(i)  Kupokea na kushughulikia malalamiko kwa wakati ili

kuwaridhisha wale wanaohudumiwa;

(i) Kukuza mtazamo wa kuwajali wananchi/wateja kwenye
Taasisi za Umma ili waridhike na waendelee kutumia huduma
zinazotolewa;

(iii) Kukuza uwajibikaji wa watumishi wa Umma kwa wananchi/
wateja kwa kuwa mrejesho wa wananchi utaainisha mahitaji
ya wananchi/wateja na pia utatumika kuweka mikakati ya
kuimarisha ubora wa viwango na huduma zinazotolewa;

(iv) Kuongezeka kwa uwazi na shughuli za Taasisi kueleweka kwa
urahisi.




1.5 Maana ya Malalamiko

Kwa mujibu wa mwongozo huu, malalamiko ni kitendo cha mteja,
kikundi cha watu au Taasisi kuonyesha hali ya kutoridhishwa
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na huduma iliyotolewa na Taasisi hivyo kuamua kutoa taarifa
ya kutokuridhika kwa mtumishi aliyehusika au Taasisi yake kwa

matarajio kuwa marekebisho yatafanywa.

Aina ya Malalamiko

Malalamiko yanayotegemewa kupokelewa na kushughulikiwa
na Taasisi chini ya utaratibu huu ni ya aina kuu sita (6) kama
ifuatavyo:

®

(i)

(iii)

(iv)

Taratibu: Haya ni malalamiko yanayolalamikia sheria, kanuni
na taratibu ambazo kwa mfano zinaonekana kuwa na urasimu
unaochelewesha upatikanaji wa huduma au zimepitwa na
wakati hivyo kupingana na mambo mengine yanayokwenda
na wakati.

Taarifa: Haya yanasababishwa na wateja kukosa taarifa
za jambo husika na kupata usumbufu au kukosa huduma.
Pia taarifa pungufu au zinazopingana baina ya mamlaka
huwachanganya wateja na kusababisha walalamike.

Watumishi: Watumishi wapo katika makundi makuu mawili,
kundi la watoa huduma (backstage) na kundi la mapokezi
(front desk). Watumishi hawa wasipofanya kazi zao kwa
uadilifu, wakiwa pungufu au wakiwa hawana elimu na ujuzi
wa kazi zao na kushindwa kutoa huduma kwa viwango
vinavyotegemewa wanafanya wateja walalamike.

Vifaa: Vinakuwa chanzo cha malalamiko kama vinahitajika
ili huduma ipatikane lakini havipatikani kwa wakati au kwa
kiwango na idadi inayotosheleza. Vifaa ambavyo vipo lakini
havitumiki kutoa huduma kutokana na ukosefu wa wataalamu
au ubovu husababisha malalamiko.
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)

(vi)

Wateja: Wasiotaka kuzingatia sheria, kanuni na taratibu
zilizopo, wasioridhika na uamuzi usio na manufaa kwao na
wagomvi husababisha malalamiko wao wenyewe na kutoka
kwa wateja wengine.

Mengineyo: Mambo yanayoangukia katika  kundi
hili ni pamoja na mila na desturi potofu na mazingira
yanayowazunguka watumishi na taasisi zao.

Faida za Utaratibu wa Kushughulikia Malalamiko

Utaratibu wa kushughulikia malalamiko utakuwa na manufaa

yafuatayo kwa Taasisi za Umma:

®

(i)

(iif)

(iv)

)

(vi)

(vii)

Kupata fursa ya kutambua upungufu uliopo katika utoaji wa
huduma, kujifunza kutokana na upungufu huo na kufanya
marekebisho ipasavyo;

Kuzisaidia kutambua mabhitaji na mategemeo halisi ya wateja
Wao;
Kujenga na kuendeleza uhusiano mzuri kati ya Taasisi na

wateja;

Kuwafanya watumishi wawajibike na kutoa huduma
zinazotegemewa na wateja ;

Kubadilisha mtazamo hasi uliopo kuhusu malalamiko na
kuyafanya yaonekane kuwa ni fursa na mrejesho wenye faida
kwa Taasisi;

Kufanya mabadiliko katika kutoa huduma kutokana na
masuala yaliyoonekana kwenye uchambuzi wa taarifa za
malalamiko;

Kuondoa tofauti katika kushughulikia malalamiko baina ya
Taasisi za Umma kwa kuwa na utaratibu wa aina moja wa
kushughulikia malalamiko unaotumiwa na Taasisi zote;




(viii) Kupunguza gharama zinazotokana na malalamiko ikiwa ni

pamoja na:

@)

(b)

©
C)

©

Hasara inayotokana na kukosa mapato kwa kuwa
wananchi wanaamua kutafuta huduma sehemu
nyingine;

Fidia zinazotokana na malalamiko kupelekwa
mahakamani na taasisi ya umma kutakiwa kulipa fidia;

Gharama za kujisafisha kwenye vyombo vya habari;

Gharama zisizo za lazima zinazotokana na kuwepo
kwa upungufu au hitilafu katika michakato ya utendaji;
na

Gharama zinazotokana na malalamiko kushughulikiwa
mbali na mahali huduma ilipotolewa.




MAMBO YA MSINGI KATIKA
KUANZISHA UTARATIBU WA

KUSHUGHULIKIA MALALAMIKO

Mwongozo huu unafafanua utaratibu wa kufuata ili taasisi ziweze
kukaribisha malalamiko na kukubali kuyashughulikia kwa haraka na
ufanisi na kisha kutumia taarifa zilizotokana na uchambuzi wa malalamiko
hayo katika kuboresha huduma zinazotolewa kwa wateja. Mambo ya
msingi yanayopaswa kuzingatiwa wakati wa kuanzisha utaratibu huo ni
haya yafuatayo:-

e  Kujenga uelewa wa watumishi wote kuhusu namna bora ya
kumhudumia mteja, maana na umuhimu wa kushughulikia
malalamiko na namna ya kushughulikia malalamiko ya
wateja kwa ufanisi.

e  Watumishi watambue huduma wanazotoa kwa wateja
wao, michakato ya huduma hizo na michakato ya kazi zao
inayoweza kuwa chanzo cha malalamiko.

° Kuwepo kwa Ofisi ya Malalamiko.

2.1 Kujenga uelewa wa Watumishi kuhusu Huduma kwa Mteja na
Malalamiko

Uelewa wa watumishi wote ndani ya Taasisi kuhusu huduma kwa
mteja na malalamiko ni muhimu kwa sababu utaondoa mitizamo
hasi kuhusu malalamiko kuwa ni usumbufu au majungu. Watumishi
wataelewa kuwa malalamiko ni mrejesho unaotolewa na mteja
kwa lengo la kutaka kuona mabadiliko. Kwa hali hiyo, watumishi
watatambua kuwa lengo la kushughulikia malalamiko ni kubadili
mifumo, michakato na mitizamo inayozalisha malalamiko badala
ya kutafuta dosari zinazomlenga mtumishi mmoja mmoja.
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Watumishi wote watakaoteuliwa kuratibu malalamiko watatakiwa
kupata mafunzo hayo ili waweze kuratibu malalamiko na kuandaa
taarifa zitakazotumika kuleta mabadiliko. Pia mafunzo hayo
yanapaswa yawawezeshe kuelewa mamlaka na mipaka ya Taasisi
mbalimbali za Umma zilizokabidhiwa majukumu ya kushughulikia
malalamiko kisheria kama TAKUKURU, Tume ya Haki za
Binadamu na Utawala Bora, Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi
na Tume ya Utumishi wa Umma. Mafunzo haya yanapaswa kuwa
endelevu ili utekelezaji wa utaratibu huu uwe wenye ufanisi na
endelevu.

Kutambua Maeneo yanayosababisha Malalamiko

Vyanzo vya malalamiko katika Taasisi vinatofautiana na vinaweza
kuwa vingi. Ili kutambua na kupunguza malalamiko kwenye
Taasisi, kila idara inapaswa kufanya mambo yafuatayo:-

e  Kuanisha aina na idadi ya huduma inazozitoa.

e  Kufanya uchambuzi wa kila huduma na kuainisha hatua
inazozipitia katika kutoa huduma hizo kwa kutumia mtiririko
wa utoaji huduma “flow chart”.

° Kuainishahatuaambazo simuhimu naambazozinachelewesha
utoaji wa huduma.

e  Kutengeneza mtiririko mpya flow chart” ambao utaharakisha
na kurahisisha utoaji wa huduma.

Baada ya kila idara kukamilisha mchakato wa kuainisha huduma
inazozitoa na hatua inazozipitia, Taasisi inatakiwa kuainisha
huduma zake kwa ujumla na kuzitangaza kwa wananchi kwa njia
mbalimbali ikiwa ni pamoja na kupitia mkataba wa huduma kwa
mteja.

Kuanzisha Ofisi ya Malalamiko

Ili malalamiko na pia maoni ya wateja yaweze kushughulikiwa kwa
uwazi, haraka na ufanisi, uwepo wa Ofisi ya Malalamiko ambayo
ndiyo itapokea malalamiko au maoni ya wateja ni muhimu.




Malalamiko yaliyopokelewa kwenye Ofisi ya Malalamiko na
ambayo hayakupatiwa ufumbuzi yatawasilishwa kwenye idara kwa
kupatiwa ufumbuzi na taarifa zake zitawasilishwa kwenye Ofisi ya
Malalamiko. Kama malalamiko yatapelekwa moja kwa moja kwenye
idara na kupatiwa ufumbuzi, Ofisi ya malalamiko itapatiwa taarifa
zake ili kuweka kumbukumbu za malalamiko. Malalamiko ambayo
yatawasilishwa kwenye idara ambayo haihusiki yatapelekwa kwenye
Ofisi ya Malalamiko kwa ajili ya kushughulikiwa.

Ofisi ya Malalamiko itafanya kazi zake chini ya Kitengo cha
Mawasiliano Serikalini au chini ya Idara ya Utawala na Utumishi,
au Kitengo/Idara nyingine kadri uongozi wa Taasisi utakavyoona
inafaa.

Ofisi ya Malalamiko inatakiwa kuwa mahali ambapo ni rahisi
kufikika, zipo alama za kuitambulisha ilipo na iwe na nafasi ya
kutosha kwa ajili ya kuwahudumia wateja. Mambo mengine ya
msingi ni Ofisi hiyo kuwa na usalama wa kutosha kwa ajili ya
kutunza kumbukumbu na vifaa mbalimbali.

Vifaa mahsusi kwa ajili ya kushughulikia malalamiko ni hivi
vifuatavyo:-

™ Fomu mbalimbali za malalamiko;

e  Kompyuta;

®  Nyenzo kwa ajili ya kufuatilia malalamiko na maoni ya wadau
na wateja kama vile magazeti, redio na luninga;

e Vifaa vya mawasiliano kama vile simu, mtandao na
nukushi;

e  Vifaa vya kuhifadhia kumbukumbu na vitendea kazi kama
makabati na kabineti.

2.4 Jinsi ya Kutekeleza Mfumo wa Kushughulikia Malalamiko

Kila Taasisi itapaswa kuchagua namna ya kutekeleza mfumo huu
kulingana na mazingira yake ili uweze kuleta ufanisi. Mambo makuu




matatu yanayoiongoza Taasisi katika kuamua jinsi ya kuutekeleza
mfumo huu ni:-

™ aina ya huduma zinazotolewa;

e  jinsi wananchi wanavyohudumiwa na ulazima wa wateja
kukutana na watumishi; na

™ idadi ya malalamiko yanayopokelewa.

@

(i)

(iif)

Aina ya huduma zinazotolewa zinaweza kuwa na
uwezekano wa malalamiko zaidi kuliko huduma
nyingine. Kwa mfano, huduma ya Takwimu itakuwa
na malalamiko machache ukilinganisha na inapotolewa
huduma ya tiba.

Taratibu zinazotumika kuwahudumia wateja huchangia
ongezeko la malalamiko. Kwa mfano, sehemu ambayo
inalazimu mtoa huduma na mteja kukutana inaongeza
uwezekano wa ongezeko la malalamiko tofauti na
mahali ambapo hakuna mwingiliano mkubwa kati
yao.

Idadi ya malalamiko. Malalamiko mengi yatahitaji
huduma ya malalamiko iwe karibu.

Hivyo pamoja na kwamba utaratibu huu ni mmoja kwa Taasisi
zote, utekelezaji wake utatofautiana kati ya Taasisi kutokana na
majukumu, ukubwa, mazingira na mtawanyiko wa Taasisi husika.

Taasisi ambazo watumishi wanakutana na wateja kwa kiwango
kidogo au zina idadi kubwa ya malalamiko, lakini malalamiko

hayo mara nyingi ni ya aina moja au mepesi kupatiwa ufumbuzi,

malalamiko yote yanaweza kushughulikiwa sehemu moja ambapo
Ofisi ya Malalamiko inakuwa makao makuu.

Taasisi ambazo watumishi wanakutana mara kwa mara na wateja,
au zenye Ofisi zilizosambaa katika maeneo mbalimbali, zinapaswa
kuwa na Ofisi za malalamiko katika vituo vya kutolea huduma.
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2.5 Ushirikiano wa Ofisi ya Malalamiko na Kamati ya Uadililfu na
Timu za Kuboresha Huduma

Ofisi ya Malalamiko itatakiwa kushirikiana na vyombo vingine
vyenye dhamana ya kushughulikia maadili na huduma kwa mteja
vilivyopo kwenye Taasisi. Vyombo hivyo ni Kamati ya Uadilifu na
Timu za Kuboresha huduma kwa Mteja.

Ofisi ya Malalamiko itashirikiana na Kamati ya Uadilifu kwa kuipa
taarifa muhimu zinazohusu malalamiko, vyanzo vyake na namna
yanavyoshughulikiwa. Kamati ya Uadilifu itatumia taarifa hizo
kuishauri Taasisi namna ya kupunguza malalamiko yanayotokana
na ukiukaji wa maadili kwenye Taasisi husika.

Kwa zile Taasisi ambazo tayari zina Timu ya Kuboresha Huduma
kwa Mteja, timu hii itawajibika kushughulikia malalamiko ya
wateja wa ndani na Ofisi ya Malalamiko itakuwa na wajibu wa
kushughulikia malalamiko ya wateja wa nje ya Taasisi husika. Timu
hii itashirikiana na Ofisi ya Malalamiko katika kuchambua taarifa
za malalamiko na kubainisha mikakati ya kuleta mabadiliko katika
utoaji wa huduma kwa yale maeneo ambayo yamelalamikiwa hivyo
kuishauri menejimenti hatua za kuchukua.

Taarifa za malalamiko ndizo zitakazotumika katika uchambuzi
wa mifumo na michakato inayozalisha malalamiko ili kuzuia
uwezekano wa malalamiko hayo kujirudia.
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MRS EW] MCHAKATO WA KUSHUGHULIKIA

MALALAMIKO

3.1 Watumishi Wanaoshughulikia Malalamiko

3.1.1 Uteuzi wa Watumishi

Watumishi watakaopewa kazi ya kuratibu malalamiko wanatakiwa
kuwa na uelewa wa mambo yafuatayo:

®

(i)
(iii)
(iv)

)
(vi)

majukumu na shughuli za Taasisi,
mgawanyo na mipaka ya utendaji kazi ndani yaTaasisi,
mkataba wa huduma kwa mteja,

sheria, kanuni na taratibu za Taasisi na taratibu za Utumishi
wa Umma,
hatua zote za utaratibu wa kushughulikia malalamiko,

kuwa, utaratibu huu ni kwa ajili ya kuboresha utoaji wa
huduma katika Taasisi, hivyo wahifadhi na kutumia
ipasavyo kumbukumbu za malalamiko.

3.1.2 Tabia na Wajibu wa Watumishi

Pamoja na kwamba watumishi watakaoshughulikia malalamiko
kuwa na uelewa wa mambo ya msingi kwenye Taasisi pia wanatakiwa
kuwa na sifa za ziada ambazo ni pamoja na:

®
(i)

(iif)
(iv)

)

Uadilifu (kutunza siri na heshima).

Ufahamu mzuri wa majukumu ya Taasisi, Sheria, Kanuni
na Taratibu.

Uwezo wa kufanya kazi kwa kujituma bila kusimamiwa.

Kujiamini na kuweza kufanya mawasiliano na watumishi
wa ngazi zote.

Uvumilivu wa kushughulikia walalamikaji wa aina
mbalimbali.
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Wakati wa kuwahudumia walalamikaji watumishi wanapaswa
kufanya yafuatayo:-

(2)
(b)

©
(d)

©
(®)
©

(h)
®
V)
(k)
0
(m)
()

Kutambua aina ya watu wanaolalamika na kushughulika
nao kulingana na tofauti zao.

Kumwekea mlalamikaji mazingira mazuri ya kumfanya awe
huru wakati anapotoa maelezo ya lalamiko lake.

Kusikiliza kwa makini na kutambua hali ya mlalamikaji.

Kufanya mawasiliano na watumishi wa ngazi zote ili kutatua
lalamiko kwa haraka na kuzuia malalamiko yasigeuke kuwa
migogoro.

Kuhakikisha mlalamikaji anaelewa vizuri hatua mbalimbali
na jinsi lalamiko lake linavyoshughulikiwa.

Kuhakikisha  vielelezo na maelezo ya kutosha
yanapatikana.

Kuepuka kutoa maoni kabla mlalamikaji hajamaliza kutoa
maelezo yake.

Kuzuia jazba/hisia zao wakati wanapowahudumia wateja.
Kutumia lugha safi ya kiungwana na inayoeleweka.
Kutunza siri na taarifa za walalamikaji.

Kuepuka kudharau lalamiko lolote.

Kuepuka kumlaumu na kumdhalilisha mlalamikaji.
Kuepuka kauli zinazoashiria kupendelea upande fulani.

Uwezo wa kujifunza kwa lengo la kuweza kuleta mabadiliko
ya kuimarisha mfumo wa kushughulikia malalamiko.

3.1.3 Kazi za Watumishi wa Ofisi ya Malalamiko

(2)
(b)
©

Kupokea na kuandikisha malalamiko;
Kufanya uchambuzi wa awali wa malalamiko;

Kuwasilisha malalamiko kwenye Idara au Kitengo
kinachohusika kwa ajili ya kupatiwa ufumbuzi;
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3.2

(d)

©)
®
©
(b)

Kuingiza na kuhifadhi taarifa za malalamiko kwa kutumia
teknolojia ya mawasiliano na kutumia taarifa za malalamiko
kuonyesha maeneo ya kufanyia kazi na siyo kuzitumia
vibaya au kwa maslahi binafsi;

Kufuatilia malalamiko yanayoshughulikiwa na idara au kitengo;
Kutoa ushauri kwa wateja;
Kuandaa na kuwasilisha taarifa za malalamiko;

Kutoa elimu kwa umma/wateja.

Idadi ya watumishi watakaochaguliwa kuhudumia Ofisi za
Malalamiko itategemea idadi ya malalamiko, ukubwa wa Taasisi na
idadi ya wateja wanaohudumiwa na Taasisi husika.

Kukaribisha Malalamiko

Kwa kuwa malalamiko yanaiwezesha Taasisi kubaini maeneo
yanayohitaji marekebisho, ni muhimu kwa Taasisi kuweka njia
zitakazowahamasisha wateja kutoa malalamiko. Njia hizo ni:-

®

(i)

Sehemu ya kupokea malalamiko kufahamika ili wananchi
wanaolalamika waweze kutoa malalamiko yao kwa urahisi.
Taarifa zitolewe kwa wateja kwa kutumia mabango,
vipeperushi, majarida, radio na televisheni, tovuti na
mikutano na wateja.

Kuwepo na uwezekano wa malalamiko kutumwa kwa njia
mbalimbali kama:-

(a) Maandishi

Kupitia barua za kawaida ambazo zinaweza kutumwa
kwa posta, kuwekwa kwenye sanduku la maoni
au kupelekwa moja kwa moja kwenye sechemu ya
malalamiko

Kujaza fomu maalum ya kutoa malalamiko ambayo ni
rahisi kutumika.

Kupitia tovuti ya Taasisi au tovuti maalum kwa ajili ya
malalamiko.
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3.3

(b) Simu

Namba za simu za Ofisi ya Malalamiko zitangazwe. Pale
inapowezekana, Taasisi ziwe na simu ambazo mlalamikaji
atawasilisha malalamiko bila kulipia gharama. Ili kuweka
kumbukumbu za malalamiko ya simu, teknolojia ya kurekodi
mazungumzo inaweza kutumika.

(c) AnakwaAna

Wananchi wawezeshwe kutoa malalamiko yao ana kwa ana
kutokana na kuwepo kwa utaratibu mzuri wa kushughulikia
malalamiko yao. Isiwepo hali ya kunyanyaswa na kuadhibiwa
kwa kutoa malalamiko.

(d) Mfumo wa elektroni

Uwasilishaji wa malalamiko kwa njia hii ni kwa kutumia
nukushi, barua pepe na tovuti.

Kupokea Malalamiko na Maoni

Utaratibu huu ni kwa ajili ya malalamiko lakini inawezekana mteja
asiwe na lalamiko lakini anataka kutoa maoni yake kuhusu Taasisi.
Maoni ya wateja yatapokelewa sambamba na malalamiko na
kushughulikiwa kikamilifu. Malalamiko na maoni yatapokelewa
na kushughulikiwa kwa kutumia fomu kama ifuatavyo:

3.3.1 Fomu ya Kupokea Malalamiko

Fomu ya kupokea malalamiko itajazwa na mtumishi anayepokea
lalamiko la ana kwa ana, kwa maandishi au kwa simu. Pia inaweza
kujazwa na mteja anayelalamika.

Fomu ya kupokea malalamiko (Kiambatisho Na.l) itajazwa na
mtumishi au mlalamikaji kwa mkono au kutumia kompyuta ili
kurahisisha uchambuzi wa malalamiko hivyo ni lazima ikusanye
taarifa katika maeneo yafuatayo:-
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(a) Taarifa za mlalamikaji:

Majina matatu, anuani, simu na nukushi, kazi, aina ya mteja
(wa ndani au nje) na nani aliyeathiriwa na lalamiko. Hata
hivyo si lazima mlalamikaji ataje jina lake.

(b) Lalamiko linabusu nini:

Kama linaletwa mara ya kwanza au ni ufuatiliaji, aina ya
lalamiko kutegemeana na makundi yaliyoainishwa . Makundi
yaainishwe kwa namna ambayo itarahisisha uchambuzi wa
chanzo cha lalamiko kwa lengo la kuwezesha kufanyika kwa
marekebisho. Mfano lalamiko lililotolewa kwenye mgahawa
lisiwe mgahawa bali liwe ni “USAFI” . Vile vile makundi
yatengenezwe kwa njia ambayo itawezesha malalamiko
ya wananchi wote kuweza kuingizwa kwenye taarifa za
malalamiko. Hii itawezekana kama wakati wa kutengeneza
makundi ya malalamiko, taarifa zinazowakilisha mwelekeo
wa wananchi zitatumika.

Uainishiaji wa makundi ya malalamiko uwezeshe makundi
hayo kuwakilisha malalamiko kutoka vyanzo mbalimbali.
Kwa mfano tatizo la kundi la USAFI — linaweza kutokea
sehemu tofauti kama vyoo vya mgahawa, Ofisini au kwenye

lifti.
(c)  Jinsi lalamiko lilivyoshughulikiwa:

Kama lilitatuliwa mara moja au baadaye, muda uliotumika
hadi kutoa ufumbuzi; uamuzi wa mwisho na Idara iliyotoa
ufumbuzi.

(d) Lalamiko lilivyopokelewa:

Taarifa zionyeshe afisa aliyelipokea, tarehe ya kulipokea, njia
iliyotumika kuwasilisha lalamiko na idara inayolalamikiwa.

3.3.2 Fomu ya Kupokea Malalamiko kwa njia ya Mtandao

Mteja anaweza kuwasilisha malalamiko yake kwa mtandao
kwa kutumia fomu ya malalamiko kwa njia ya mtandao

(Kiambatisho Na. 2).
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3.3.3 Rejesta ya Malalamiko

Rejesta ya malalamiko itatumika kuweka kumbukumbu za
malalamiko toka lalamiko linapopokelewa hadi ufumbuzi
unapopatikana. Taarifa zitakazoingizwa katika rejesta hii ni
namba ya lalamiko, tarehe ya kupokelewa, jina na anuani
ya mlalamikaji na njia ya uwasilishaji, aina ya lalamiko na
maelezo kwa kifupi, idara au kitengo kinacholalamikiwa
na tarehe ya kukamilika na matokeo ya taarifa kwa mteja.

(Kiambatisho Na. 3)

3.4 Uchambuzi na Ushughulikiaji wa Malalamiko

Malalamiko yatashughulikiwa kwa haraka na kwa ufanisi kama

zipo taratibu nzuri. Baadhi ya taratibu hizo ni hizi zifuatazo:

(a)

®)

Malalamiko kushughulikiwa katika Muda Mfupi

Malalamiko yatashughulikiwa kwa muda mfupi kama
jitthada zitafanywa za kuainisha upya michakato na
muda unaoutumika kwenye shughuli zetu hasa zile zenye
malalamiko kwa lengo la kuondoa vyanzo vya malalamiko.

Muda wa kushughulikia lalamiko katika kila ngazi ubainishwe
kulingana na uzito wake, wingi wa malalamiko na uwezo wa
watumishi.

Hatua chache za kushughulikia malalamiko:

Hatua ya kwanza: Iwe ni Ofisi ya Malalamiko. Ofisi hii iwe
na uwezo wa kutambua malalamiko ya dharura na njia za
kukabiliana na dharura hizo.

Hatua ya pili: Iwapo Ofisi ya malalamiko itashindwa kutoa
ufumbuzi hata baada ya kuomba ushauri kutoka kwenye
idara, suala hilo lipelekwe moja kwa moja kwenye Idara kwa

ajili ya kulishughulikia.

Ili malalamiko yaweze kushughulikiwa kwa wakati ni lazima

Ufuatiliaji unaweza kufanywa kwa njia mbili:
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3.5

(c)

(i)  Afisa malalamiko afanye ufuatiliaji yeye mwenyewe
baada ya muda ulioainishwa katika ngazi fulani
kutokuzingatiwa. Kwa kuwa mahali penye malalamiko
mengi ufuatiliaji wa namna hii unaweza kuwa mgumu,
utaratibu wa kuwakumbusha kwa njia ya teknolojia ya
habari na mawasiliano utumike.

(i)  Njia ya pili ya ufuatiliaji ni kwa taarifa za lalamiko
ambalo halijashughulikiwa kwenye ngazi husika
kupelekwa kwenye ngazi ya juu zaidi ili hatua ziweze
kuchukuliwa. Upelekaji huu unaweza kufanywa pia
kwa kutumia teknolojia ya habari na mawasiliano.

Katika hatua zote za ufuatiliaji ni lazima muda wa kuanza
ufuatiliaji baada ya muda uliopangwa kumalizika uainishwe
ili ufuatiliaji uanze mara baada ya muda huo kumalizika —
mfano kama ni baada ya siku mbili au siku tatu.

Mchakato wa kushughulikia malalamiko umeanishwa kwa
kutumia “flow chart” ya malalamiko (Kiambatisho Na. 4).

Hatua ya tatu: pale ambapo Idara/Taasisi haina uwezo wa
kutoa ufumbuzi na hivyo kupeleka suala hilo kwenye Idara/
Taasisi nyingine.

Matumizi ya Teknolojia katika ubifadhi wa taarifa:

Teknolojia ya habari na mawasiliano itumike kuhifadhi taarifa
kwa ajili ya kurahisisha uchambuzi na ufuatiliaji. Teknolojia
hii pia itumike kukumbushia ushughulikiaji wa lalamiko pale
ambapo muda wa kushughulikia lalamiko haujazingatiwa.

Matumizi ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA)
Katika Kushughulikia Malalamiko

Matumizi ya teknolojia ya habari na mawasiliano katika
kushughulikia malalamiko ni muhimu kwa kuwa inaharakisha na
kurahisisha upokeaji na ushughulikiaji wa malalamiko ya wateja.
Teknolojia hii pia itasaidia pale ambapo:-
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3.6

° Taratibu za kushughulikia malalamiko ni ngumu kwa mfano
lalamiko linalohusisha vitengo au idara tofauti;

e  Malalamiko yanahitaji kufanyiwa uchambuzi wa kina na
kuandaliwa ripoti ambayo itatumika katika kuboresha
huduma;

° Taasisi inatoa huduma za aina mbalimbali ambazo zinaweza
kuwa na matatizo yanayohitaji taratibu tofauti wakati wa

kuyashughulikia.

Hivyo TEHAMA itumike kurahisisha kuweka, kusambaza,
kuchambua na kutumia taarifa za malalamiko na kufanya
tathmini.

Taarifa za Malalamiko

3.6.1 Uchambuzi wa Taarifa za Malalamiko

Katika hatua hii, taarifa za malalamiko zichambuliwe kwa
lengo la kupata taarifa muhimu za kusaidia menejimenti
katika kuleta mabadiliko. Uchambuzi uainishe aina mbili
za taarifa — taarifa ya kwanza ionyeshe aina, idadi na eneo
lenye matatizo na taarifa ya pili ionyeshe sababu au vyanzo
vya malalamiko kutokana na sababu au udhaifu katika
Taasisi.

(i)  Jinsi ya Kuchambua ldadi na Aina ya Malalamiko

Uchambuzi unaohusu idadi na aina ya malalamiko
ufanyike mara kwa mara kwa kuzingatia Huduma
au Bidhaa zinazotolewa na Taasisi (kwa mfano tatizo
la kisera) na makundi ya wateja (kimkoa, waalimu).
Katika uchambuzi huo, Taasisi ziainishe kila lalamiko
linahusu nini, limetokea katika mazingira ya aina
gani, muda uliotumika katika kulishughulikia na
kutofautisha uzito wa malalamiko yaliyoshughulikiwa.
Uchambuzi huu utaiwezesha Taasisi kuona ni wapi
nguvu zielekezwe zaidi wakati wa kupanga mipango na
mikakati ya namna ya kuboresha utendaji kazi.
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(i)  Jinsi ya Kuchambua Chanzo cha Malalamiko

Uchambuzi wa chanzo cha malalamiko unafanywa kwa
kuorodhesha mambo mbalimbali katika Taasisi ambayo
yanaweza kuwa chanzo cha malalamiko. Vyanzo vya
malalamiko vinatazamwa kwa upana kwenye maeneo
makuu sita (6) ambayo ni:

(1)  Taratibu,
(i)  Taarifa,

(iii) Watumishi: ~ Watumishi ~wa  Mapokezi
(Frontdesk) na Watumishi watoa Huduma
mahsusi (Backstage),

(iv)  Vifaa: Upatikanaji na matumizi ya vifaa,
(v)  Wateja, na
(vi) Mengineyo.

Kila lalamiko linapitishwa kwenye uchambuzi wa maeneo
hayo na kuona ni kwa jinsi gani kwa mfano watumishi au
taratibu zinaweza zikawa zimesababisha tatizo lililopo.

Uchambuzi wa kina unahitajika kufanywa ili kubaini kiini
cha tatizo. Kiini hicho kitatakiwa kuandaliwa mpango wa
kuondoa tatizo hilo kwa kuainisha faida na hasara za hatua
zilizopangwa kuchukuliwa.

Ufumbuzi wa malalamiko na utekelezaji mzuri wa maoni
ya wateja utapatikana kwa kufanya uchambuzi wa kina wa
michakato 1nayohu51ka katika eneo linalohusika. Wakati wa
kufanya uchambuzi ni vizuri kutambua kuwa:-

®  Asilimia 80% ya matatizo yanasababishwa na sechemu
ndogo isiyozidi asilimia 20% ya michakato.

e  Ufumbuzi wa chanzo cha tatizo unaweza kupatikana
kwa urahisi kama maoni/maelezo ya watu wasio
watekelezaji  yatapatikana au watekelezaji  kuwa
wasikivu na kupokea mrejesho kwa mtazamo chanya.
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3.6.2 Matumizi ya Taarifa za Malalamiko

Taarifa zichambuliwe na kutengwa katika makundi
makubwa mawili ya maoni na malalamiko. Uchambuzi
ufanywe kwa kila kundi na yale yanayoonekana kuwa
na athari kubwa kwa Taasisi yapewe kipaumbele katika
kuyatafutia ufumbuzi. Taarifa za malalamiko ziandaliwe na
kujadiliwa kwenye vikao vya menejimenti (Kiambatisho

Na. 5).

Mrejesho utakaopatikana kutoka kwa wadau kupitia
malalamiko utumike kuboresha na kufanya mapitio ya
mikataba ya huduma kwa wateja na kuboresha michakato
ya utoaji huduma katika Taasisi kwa kuondoa zile hatua
ambazo si muhimu katika taratibu za utoaji huduma
(Business Process Improvement). Hivyo taarifa hizo
zinapaswa kukusanywa kila siku hasa kwa Taasisi kubwa na
zenye malalamiko mengi.

Taasisi zitapaswa kuwa na utaratibu mzuri wa kutoa taarifa
za malalamiko kwa wateja na wadau kwa kipindi cha robo
mwaka, nusu mwaka na kwa mwaka mzima ama kipindi
chochote zitakapohitajika.

3.7 Tathmini ya Utendaji kutokana na Mrejesho wa Wadau

Taasisi zinatakiwa zijenge utamaduni na utaratibu wa kufanya
ufuatiliaji ili kujua kama mfumo wa kushughulikia malalamiko
unafanya kazi ipasavyo. Lengo la kufanya hivyo ni kuepuka
kukosa mrejesho kutoka kwa wateja ukiwajulisha jinsi wanavyoona
utoaji wa huduma. Ufuatiliaji huo unaweza kufanywa kwa njia
zifuatazo:

(a)

Kufanya Tafiti Kubwa

Utafiti wa "customer satisfaction survey’ ufanywe na Washauri
Waelekezi wa nje ya Taasisi ili kupata maoni halisi ya wateja
wanaopewa huduma. Maeneo yanayopaswa kuangaliwa
wakati wa utafiti ni pamoja na;

Kiwango cha wateja kuridhika na huduma;
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®)

Sifa za utoaji huduma;

Matarajio ya wateja.

Utafiti huo unaweza kufanywa kila baada ya miaka mitatu.

Kufanya Tafiti Ndogondogo na Endelevu

Njia nyingine zinazoweza kutumika ni kukusanya takwimu
na taarifa za wateja ni pamoja na njia zifuatazo:

()

(7i1)

Kadi au Fomu za maoni

Taasisi zitumie mbinu za kupata maoni kutoka kwa
wateja kwa kutumia fomu za maoni za maandishi au
kupitia tovuti baada ya mteja kuhudumiwa. Fomu hizi
zinaweza kutolewa na mtumishi aliyetoa huduma au
zipatikane mahali pengine kama vile dawati la mapokezi
au kwenye tovuti ya Taasisi. Ofisi ya malalamiko
ikusanye fomu hizi kila wakati na kuzifanyia uchambuzi
na kutoa ushauri.

Mikutano na wateja

Taasisi pia ziwe na utaratibu wa kuendesha mikutano
na wadau au wateja maalumu (focus groups) ili kuweza
kujua makundi mbalimbali ya wateja yanasemaje
kuhusiana na kuridhika ama kutokuridhika na ubora
na viwango vya huduma zitolewazo ndani ya Taasisi.

Kutazama na Kufuatilia

Taasisi ziwaagize watumishi ambao wako katika Ofisi
ya malalamiko na Timu ya Kuboresha Huduma
kwa Mteja kwa zile Taasisi ambazo zina timu hizo
kutazama, kusikiliza na kufanya ufuatiliaji wa wateja ili
kupata maoni yao juu ya kuridhika au kutokuridhika
na huduma zinazotolewa hasa kama mteja hakutaka
kuweka maoni yake wazi.

Taarifa za tafiti hizi zote zitumike kutambua maeneo
yenye upungufu kiutendaji ili yapatiwe ufumbuzi.
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Watumishi wafahamishwe matokeo ya tafiti hizo ili
nao washiriki katika kutatua matatizo yatakayokuwa
yameainishwa katika taarifa za tafiti. Hii itawasaidia
kufahamu ni kwa kiasi gani wanachangia kumridhisha
ama kutokumridhisha mteja.

3.7.1 Kupanga Malengo ya Mwaka

Baada ya Taasisi kupata maoni ya wateja wake kuhusu hali ya
utoaji huduma, inatakiwa kubainisha maeneo yanayohitaji
kurekebishwa. ~ Ufumbuzi  utakaotolewa  ujumuishe
utambuaji wa mikakati ya utekelezaji na baadae Taasisi
iandae malengo na shabaha za utekelezaji na kuzijumuisha
katika mipango na bajeti za utekelezaji za kila mwaka.

Malengo yanalenga kuondoa matatizo ndani ya Taasisi na
kuboresha mifumo ya utendaji na utoaji huduma. Mikakati
inayoweza kuwekwa kwenye mipango ni pamoja na:

(a) Kuwabadilisha watumishi kitabia,
(b) Kujenga uwezo wa watumishi kiutendaji,
(c) Kubadilisha mifumo na taratibu za utoaji huduma,

(d) Kukuza uelewa wa wateja katika maeneo mbalimbali
yanayotolewa huduma na

(e) Kubadilisha watumishi maeneo wanayofanyia kazi.
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NS4 HITIMISHO

4.1 Mambo Muhimu Yanayoashiria Kuwepo kwa Utaratibu wa
Kushughulikia Malalamiko

Taasisi husika inapaswa kuzingatia mambo yafuatayo wakati wa

kuanzisha na kuendeleza utaratibu wa kushughulikia malalamiko
katika Utumishi wa Umma:-

\/

Utayari wa Menejimenti

Uongozi wa Taasisi kuikubali dhana ya malalamiko na
kuihaulisha ili utaratibu huu uweze kufanya kazi kwenye
mazingira halisi ya Taasisi.

Uelewa wa Watumishi

Watumishi wanaelewa maana ya Huduma kwa mteja
hivyo kuna mtazamo wa kuwajali wateja na dhana ya
kushughulikia malalamiko na kero za wananchi zinapewa
uzito na kushughulikiwa kwa muda ulioahidiwa.

Uwepo wa Ofisi ya Malalamiko

Taasisi ina Ofisi ya malalamiko inayojulikana kwa wateja wa
nje, inayofikika kwa urahisi na kumwezesha mwananchi/
mteja kutoa lalamiko lake na inayothibitika kufanya kazi
kutokana na kasi na umakini wake katika kupata ufumbuzi.

Kufahamika kwa Huduma na mchakato wake

Huduma zote za Taasisi zinafahamika na michakato yake
imechanganuliwa.
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Utaratibu  unafahamika ili wananchi wajue endapo
watakutana na tatizo waende wapi na wajue tatizo lao

litashughulikiwaje.

Matumizi ya Tehama

Taasisi ihakikishe inatumia Tehama katika kupokea,
kushughulikia, kufuatilia, kutoa mrejesho na uhifadhi wa
taarifa za malalamiko.
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VIAMBATISHO







Kiambatanisho Na. 1
Namba ya Lalamiko.......c..cccvserueneae

FOMU YA KUPOKEA NA KUSHUGHULIKIA MALALAMIKO

A. MLALAMIKAJI

1. Maelezo Muhimu

Mialamikaji mwenyewe/mwakilishi (]2).............cccoviiiiiiciiiii e e

Anwani ......

Simu oy GOUCANIL . (s o N Barua Pepe...............ccociiiicinicccs

Nukushi .......cccovnininin

2. Mteja wa Ndani/Nje: D Ndani l:l Nje

3. Anayelalamika ni:
I:I Mialamikaji Mwenyewe I:l Ndugu wa Mialamikaji I:l Wakala wa Mlalamikaji
‘:l Mwajiri wa Mlalamikaji I:] Kiongozi wa Kazi wa Mlalalamikaji

4. Kiwango cha kuudhika mlalamikaji:

I:l Chini I:I Wastani I:I Juu sana

B. MAELEZO YA LALAMIKO

1. Huduma inayolalamikiwa*'............ et tuenitons S SN e, ..

2. Maelezo kwa UfUp e e o e e e, e, 5

3. Kasoro inayolalamikiwa ...............cccoueuvenee

4. Mahali tukio lilipotokea....... Masmssssree R usanacs o 48 e T PP i 5. Tarehe ya tukio ....
6. Je umeshawahi kuwasilisha lalamiko hili kabla? I:l Ndiyo I:l Hapana
7. Je unavyo vielelezo vinavyohusiana na suala hili? I:I Ndiyo Hapana
9. Je vielezo ulivyowasilisha ni hivi tu au viko vingine? I:I Ndiyo Hapana

*' Kila Taasisi itaainisha huduma inazotoa na kuambatisha na fomu hi.
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C. LALAMIKO LILIVYOSHUGHULIKIWA

1. Kama ufumbuzi wa tatizo UmePatiKana: UBMUZI:...........oueveeuiuierunieerinesiises e s st st et st e st st s

2. Kama ufumbuzi haukupatikana ahadi iliyotolewa kwa Mteja

3. Muda ulioahidiwa kushughulikia lalamiko
I:I Mara moja I:I Kujibiwa baada ya muda mfupi El Kupewa tarehe ya ufumbuzi

4. Tarehe ambayo imekubalika mteja kupatiwa ufumbuzi..

5. Uharaka wa lalamiko:

|:| Haraka sana D Haraka |:| Mchakato wa kawaida

D. MCHAKATO WA KUSHUGHULIKIA LALAMIKO

1. Mhusika wa lalamiko.. FAAE e A B 2. ldara inayolalamikiwa

3. Mchakato unaolalamikiwa*.... B e Pty TR | ...\

E. KUPOKEA LALAMIKO:

1. Njia iliyotumika kuwasilishwa lalamiko:
D Simu D Barua D Ana kwa Ana |:| Mawasiliano ya Ki-electronic |:| Nyingine (taja)

2. Lalamiko linapoelekezwa:

l:IMtendaji Mkuu I:l Idara/Kitengo I:l Ofisi ya Malalamiko |:| Ofisi ya Huduma kwa Mteja I:I Nyingine (taja)

Jina la Afisa anayepokea lalamiko:..........cooooviieivcieciiciciece flarehe:. e
Jina la Afisa Malalamike?).. 5 S, Mk SR, . .. .ot S Namba ya Lalamiko ...........ccccovvcvuininnrnnnns
Tarehe................ oS S S

* Kila idara itaainisha michakato ya huduma zake.
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Kiambatanisho Na. 2

FOMU YA KUWASILISHA MALALAMIKO KWA NJIA YA MTANDAO

Namba ya Lalamiko ............

A. MLALAMIKAJI:

1. Maelezo Muhimu
MKe/MMe.....oouiiiiiiiiiciiic e

2. Mteja wa Ndani/Nje I:l Ndani I:l Nje

3. Anayelalamika ni
D Mialamikaji Mwenyewe D Ndugu wa Mlalamikaji l:l Wakala wa Mlalamikaji
l:l Mwajiri wa Mlalamikaji l:l Kiongozi wa Kaiz wa Mlalamikaji

4. Kiwango cha kuudhika mlalamikaji:

|:| Chini l:l Wastani I:I Juu sana

B. MAELEZO YA LALAMIKO

1. Huduma iliyolalamikiwa: SR s L L 5™ i e B s G el e
2. Maelezo kwa Ufupi ... 500 . o SR e R oo . el SOt reasa s

3. Kasoro inayolalamikiwa ...

4. Mahali tukio lliPOtOKEa..........c...covrviuiiiiiiicce e

6. Je umeshawahi kuwasilisha lalamiko hili kabla? |:| Ndio l:l Hapana

* Kila Taasisi itaainisha huduma inazotoa na kuambatisha na fomu hi.
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Kiambatanisho Na. 4

MFANO WA CHATI YA KUSHUGHULIKIA MALALAMIKO

Jibu kwa Mteja

(muda)

(OMm)

Ndiyo

Ofisi ya Malalamiko (OM)

'

Kupokea na Kuchambua
(Om)

Je suluhu
inapatikana
oM

Hapana

Peleka Idara Husika

(muda) (OM)

A 4

Idara inachambua ili kutoa ufumbuzi

(muda)

y

(Idara)

Mrejesho na

Ufumbuzi?

Jibu kwa

Mteja na OM

(Idara)

Kumbushio

Hapana

y

(oMm)

Taarifa kwa Mtendaji Mkuu

Jibu kwa Mteja na OM

(muda) 1

(muda) (idara)
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Ofisi ya Rais
Menejimenti ya Utumishi wa Umma
S.L.P. 2483
Simu: +255 22 2118531 - 4
Nukushi: +255 22 2125299
Baruapepe: permsec@estabs.go.tz
Tovuti: http//www.utumishi.go.tz



