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Sheria Ndogo za (Matumi=i va Barabara) za Halmashauri ya Manispaa ya
Shinyanga

Tangazo la Serikali Na. 368 (linaendelea)
TANGAZO 1A SERIKALL N 368 la tarche 4/10/2013

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA M1JI)

(Sura va 288)

SHERIA NDOGO

(Zimetungwa chini ya Kifun gu Na. 89

= Jinana
SHERIA NDOGO 7A (MATUMIZI YA BARABARA) ZA HALMASHAURI YA mwanzo
MANISPAA YA SHINYANGA ZA MWAKA. 2013 wa
kutumika

I. SheriaNdogo hizi zitajulikana kama SheriaNdogo za (Matumizi
ya Barabara) za Halmashauri ya Manispaa ya Shinyanga za mwaka
2013 na zitaanza kutumika baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la E}’;‘;‘;ﬁz'
Serikali. -

2. Sheria Ndogo hizi zitaanza kutumika katika eneo lote la Talsiri
Halmashauri ya Manispaa ya Shinyanga.

3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa itakapoelezwa
vinginevyo:
“Afisa Muidhiniwa™ maana yake ni Afisa yeyote atakayeteuliwa na
Halmashauri kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi;
“Eneo la kati” maana yake ni eneo la kata ya Shangani;

“Gari” maana yake ni chombo chochote kile cha moto chenye

matairi kuanzia matatu;
“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Manispaa ya
‘Shinyanga;
“Kituo”maana yake ni kituo kilichosajiliwa na Halmashauri kwa
ajili ya kuegesha teksi.pikipiki, gari na lori; : ‘
“Kituo cha teksi™ maana yake ni kituo maalum kilichoainishwa na
Halmashauri kwa ajili ya kuegesha teksi: _
"Kituo cha Basi" maana yake ni Kituo maalum kilichoainishwa na
Halmashauri kwa ajili ya kuegesha mabasi yanayoshusha na

1.
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SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA MUJI)

(SurA YA 288)

SHERIA NDOGO

(Zimetungwa chini ya Kifungu Na. 89

SHERIANDOGO ZA (MATUMIZI YA BARABARA) ZA HALMASHAURI YA
MANISPAA YA SHINYANGA ZA MWAKA. 2013

I. Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Matumizi
ya Barabara) za Halmashauri ya Manispaa ya Shinyanga za mwaka
2013 na zitaanza kutumika baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la
Serikali.

2. Sheria Ndogo hizi zitaanza kutumika katika eneo lote la
Halmashauri ya Manispaa ya Shinyanga.

3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa itakapoelezwa
vinginevyo:
“Afisa Muidhiniwa™ maana yake ni Afisa yeyote atakayeteuliwa na
Halmashauri kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi;
“Eneo la kati” maana yake ni eneo la kata ya Shangani;
“Gari” maana yake ni chombo chochote kile cha moto chenye
matairi kuanzia matatu;

“*‘Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Manispaa ya

Shmyanoa

“Kituo”maana yake ni kituo kl]lChOSﬁJlllwa na Halmashauri kwa
ajili ya kuegesha teksi,pikipiki, gari na lori; A

“Kituo cha teksi” maana yake ni kituo maalum k]llchoalmshwa na
Halmashauri kwa ajlll ya kuegesha teksi:

“Kituo cha Basi” maana yake ni Kituo maalum klhchOalnlshwa -
na Halmashauri kwa ajili ya kuegesha mabasi yanayoshusha na
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kupakia abiria;
“Lori” maana yake ni gari yoyote ile ya mzigo yenye uzito kuanzia

* tani 3 na kuendelea:

“Maegesho™ maana yake ni sehemu maalum iliyotengwa kwa ajili
ya l\uegesha magari:

“Mkurugenzi® maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri va
Manispaa va Shinyanga pamoja na Afisa yeyote atakay eteuliwa
kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi;

“Mtaa” maana vake ni eneo lolote ndani ya Halmashaun na
inajumuisha barabara;

“Mkokoteni® maana yake ni chombo chochote kile chenye
matairi kinachotumika kubeba mizigo ambacho hutembea kwa
kusukumwa na binadamu au kukokotwa na mnyama.

“Teksi” maana yake ni gari yoyote iliyosajiliwa yenye uwezo wa
kubeba abiria wasiozidi watano inayotumika kufanya biashara ya
kusafirisha watu, ikiwa ni pamoja na bajaji na pikipiki:

“Wakala” maana yvake ni mtu binafsi, kikundi cha watu, Kampuni,
Taasisi au Shirika atakayeteuliwa na Halmashauri kusimamia
utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi kwa niaba yake;

“Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana ya Serikali za
Mitaa.

4.-(1) Itakuwa nim arufuku kwa mtu yeyote kuegesha gari sehemu
yoyote isipokuwa katika eneo lililotengwa maalum kwa mujibu wa
" Sheria Ndogo hizi.

(2) Halmashauri kwa kushirikiana na vyombo vingine vya Dola
itahakikisha inaweka alama za barabarani zitakazoonyesha sehemu
~maalum kwa ajili ya kuegesha magari katika Mitaa yote ndani yva
Halmashaun
5.-(1) Itakuwa ni waybu wa kila mmiliki wa teks: kuhakikisha
kwamba - ‘

(a) gari lake limekaguliwa na Polisi na amelipia kodi zote
zinazotakiwa na Serikali ikiwa ni pamoja na kodi, ada na ushuru
wa Halmashauri kabla ya kusajiliwa;
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Usajili wa
vituo vya
teksi

Mikoko-
teni

Malori

(b) teksi yake imesajiliwa na Halmashauri kabla ya kuanza kufanya
biashara ya kusafirisha abiria.

(2) Baada vya kusajiliwa, Halmashauri itatoa namba
itakayobandikwa ubavuni mwa gari na kuainisha Kituo ambacho
teksi ilivosajiliwa itaegeshwa.

6.-(1) Halmashauri itatenga na kutangaza maenco maalurn
yatakayotumika kama vituo vya teksi.

(2) Halmashauri itaainisha idadi ya teksi zitakazoruhusiwa
kuegeshwa katika kituo kimoja kwa wakati mmoja kwa kuzingatia

ukubwa wa eneo.

(3) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kuegesha teksi mahali
ambapo hapakutengwa kwa ajili ya matumizi hayo.

7.-(1) Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa mkokoteni kuusajili

mkokoteni wake kwenye Kata anayofanyia biashara ya kuendesha

Mkokoteni.

(2) Baada ya kusajiliwa Afisa Mtendaji wa Kata ataupatia
mkokoteni huo namba na kuupangia eneo ambalo utatakiwa
kuegeshwa.

(3) Kila mkokoteni utalipiwa ada ya usajili kama itakavyopangwa
na Halmashauri.

8.-(1) Itakuwa ni marufuku kwa lori lolote kuingia eneo la kati la
Halmashauri bila kupata kibali cha Maandishi cha Halmashauri.
(2) Eneo la kati la Biashara la Wilaya (Central Business District)
kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi na kata ya Mjini, Ibinzamata,
Lubaga, Kambarage, Ngokolo, Ndala, Kitangili, Ndabezi na eneo
lingine lolote ambalo Halmashauri itaamua kufanya hivyo.

(3) Kibali cha kuingiza lori eneo la kati kitalipiwa ada ya Shilingi
30,00_0/= kwa kila safari. Halmashauri inaweza kubadili kiwango
endapo itaona inafaa kufanya hivyo. '
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Sheria Ndogo za (Matumizi ya Barabara) za Halmashauri ya Manispaa ya
_ Shinyanga
Tangazo la Serikali Na. 368 (linaendelea)

.(4) Kibali kilichotolewa kitatumika kwa safari moja na kwa
sn_ku iliyotajwa kwenye kibali kwa kupitia barabara zile tu
zitakazoainishwa ndani ya kibali hicho.

(5) Kibali cha kuingiza lori eneo la Kati la Halmashauri kitatolewa
na Halmashauri baada ya kupokea maombi ya maandishi kutoka kwa

muombaji akiainisha lengo la kuingiza lori eneo la kati na mahali
linapokwenda.

9.-(1) ltakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kuosha na au Uoshajina

X . . . utenge-
kutengeneza gari katika eneo la barabara, hifadhi ya barabara au nm‘?i o
eneo la wazi ambalo halijatengwa kwa matumizi hayo. magari

(2) Gari litalokutwa linaoshwa au kutengenezwa katika maeneo
yasiyoruhusiwa litavutwa na kupelekwa katika Ofisi za Halmashauri
na mmiliki wa gari hilo atatakiwa kulipa faini isiyozidi Shilingi Elfu
Hamsini (50,000/=).

(3) Pamoja na faini iliyoainishwa chini ya kifungu kidogo cha
(2) mmiliki wa gari lililovutwa atatakiwa pia kulipa shilingi elfu
arobaini (40,000/=) ikiwa ni gharama za kuvuta gari, na shilingi
elfu kumi na tano (15.000/=) kwa siku ikiwa ni gharama ya kutunza
gari hilo, iwapo litatunzwa kwenye eneo la Halmashauri au Kiwango
cha gharama kitakachobainishwa na mmiliki wa eneo la kuhifadhia
gari.

(4) Iwapo gari lililokamatwa litakaa katika ofisi za Halmashauri
kwa zaidi ya siku kumi na nne (14) Halmashauri itauza gari hilo
kwa mnada baada ya kuomba na kupata kibali cha mahakama ili
kufidia gharama zake na kiasi cha fedha kitakachobaki atarudishiwa
mmiliki wa gari.

10./—(1) ltakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kufunga barabara  Ufungaji
kwa ajili ya sherehe, msiba au shughuli nyingine yoyote ile bila L"‘ 0
kibali cha maandishi kutoka Halmashauri. Kibali cha kufunga el
barabara kwa siku kitalipiwa shilingi laki moja (100,000/=)
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(2) Mtu vevote ambaye atafunga barabara bila idhini ya
Halmashauri atakuwa ametenda kosa kwa mujibu wa Sheria Ndogo
hizi na akipatikana na hatia atatozwa faini isiyozidi shillingi elfu
Hamsini(50.000/=) au kifungo cha miezi sita jela au vyote viwili
yaani faini na kifungo.

Uwekaji 11. Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kuweka au kumwaga
\\t\?a\g:iza vifaa vya ujenzi kama kokoto. mchanga, mawe na vifaa vinginevyo
barabarani VY@ Ujenzi katika eneo la hifadhi ya barabara au eneo lisiloruhusiwa

bila kibali cha maandishi kutoka Halmashauri.

Kukata 12.-(1) Ttakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kukata barabara

bardbara K wa ajili ya kupitisha mabomba ya maji, nyaya za umeme, simu au
shughuli nyingine yoyote ile bila ya kuwa na kibali cha maandishi
kutoka Halmashauri.

(2) Mtu yeyote atakayetaka kukata barabara kwa ajili ya kupitisha
miundo mbinu mingine atatakiwa kulipa ada ya shilingi elfu
Hamsini (50,000/=) kwa barabara ya lami, Shiling elfu arobaini
(40,000/=) kwa kila mita ya urefu, kwa barabara za Changarawe
Shilingi elfu ishirini (20.000/=) na atatakiwa kurejesha barabara
inayohusika kwenye hali yake ya awali kwa muda utakaotengwa na
Halmashauri.

(3) Kibali cha kukata barabara kitadumu kwa muda wa siku
saba (7) tu, na baada ya hapo tozo la faini isiyopungua shilingi elfu-
hamsini (50,000/=) itatozwa kila siku ambayo muombaji atashindwa
kurekebisha eneo lililokatwa na kurejesha barabara katika hali yake

ya awali.
Barabara 13.-(1) Kila barabara itakuwa na uzito wa magari yanayoruhusiwa
na uzito kupitisha katika barabara hiyo. Halmashauri itaweka katika

wa magari ) . . ; :
g kila barabara bango linaloonyesha uzito wa gari au magarl

yanayoruhusiwa kupitishwa katika barabara hiyo.
(2) Hakuna gari lolote litakaloruhusiwa kupitishwa katika barabara
yoyote iwapo uzito wa gari hilo utakuwa mkubwa kuliko uzito wa

magari yaliyoruhusiwa kupitishwa katika barabara hiyo. -
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(3? Mtuyeyote atakayepitisha garikatika barabara yoyotekinyume
na Kifungu cha 15(2) atakuwa ametenda kosa na akipati.kana na hatia
atatozwa faini isiyozidi shilingi elfu hamsini(50,000/=) pamoja na
gharama za uharibifu wa barabara zilizothaminiwa na Halmashauri

au k.lfungo kisichozidi miezi sita jela au vyote kwa pamoja yaani
faini na kifungo.

14.-(1) Mtu yeyote ambaye atakuwa amejenga au ameweka yjenz
Jengo lolote katika eneo la barabara mara baada ya Sheria Ndogo hii kweﬂlye
- n g : eneo la
kuanza atatakiwa kupewa notisi ya siku kumi na nne. Barabata
(2) Iwapo baada ya kupewa notisi ya siku kumi na nne mtu
huyo ameshindwa kutekeleza amri hiyo Halmashauri itabomoa na
kumpelekea gharama za ubomoaji huo mhusika.

15.-(1) Pale ambapo njia ya kuingilia kwenye nyumba imejengwa  ygzibuaji
kwa namna ambayo inaweza kuziba mitaro iliyo kwenye barabara wamitaro
na kuzuia mtiririko wa maji kwenye mitaro hiyo, Mkurugenzi au
Afisa Muidhiniwa anaweza kumtumia notisi mtu anayemiliki
jengo hilo aweke culvert au bomba eneo hilo kama itakavyoelezwa
kwenye notisi hiyo kwa lengo la kuondoa tatizo la uzibaji wa mitaro
husika.

(2) Endapo kuna njia ya kuingia kwenye makazi na pamewekewa
curvert au bomba mwenye jengo husika au makazi kwenye jengo
hilo atatakiwa kuliacha wazi eneo hilo bila kuliziba na kuzuia maji
kupita na atahakikisha eneo hilo liko kwenye hali nzuri na endapo
atakiuka masharti ya fungu hili, Halmashauri itafanya kazi hiyo

~na kisha kumtaka mhusika alipie gharama ambazo Halmashauri
itakuwa imetumia. :

- (3) Itakuwa ni jukumu la mwenye nyumba kuhakikisha mtaro
unaozunguka au uliopo mbele ya nyumba au jengo lake la biashara
unakuwa katika hali ya usafi wakati wote.

16. I~!airuhusiwi'kwa mtu yeyote, bila kupata kibali maalum Majengo
kutoka Halmashauri, kujenga, kuning’iniza au kuweka jengo lolote  yanayoji-
au kusababisha jengo kuingia katika eneo la barabara. ‘ e
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Kufanya 17 y
biashara ~(1) Hairuhusiwi kwa mtu yeyote Kk i
A ) e kufanya ra kati
eneo la barabara. i R DI A A
9 .
2) Iw 1o & o
}E )‘\l \_:‘l\po Halmashauri itagundua mtu yeyote ameweka bidhaa
Zfl ’e e 2 5 , 2 2 P .
; . atika eneo la h.lf.ddhl ya barabara, mtu huyo atapewa notisi
ya siku kumi na nne ili kuondoa bidhaa zake na asipofanya hivyo,
Halmashauri itaondoa bidhaa hizo na kumtaka alipe gharama za
uondoaji wa bidhaa hizo.
Uteuzi wa 18. Halmashauri itakuwanauwezo wa kumteua Wakalakusimamia
venkale utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi kwa niaba yake.
: g y
Makosa 19. Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa kwa muiibu wa Sheria
yey J

Ndogo hizi iwapo:-

(a) atacgesha gari katika sehemu isiyoruhusiwa;

(b) atafanya biashara ya teksi kwa kutumia gari isiyosajiliwa

au kuegesha kwenye kituo cha

tekst;

(c) ataendesha mkokoteni bila ya kusajili katika Kata;

_ (d) ataendesha mkokoteni katika barabara ambayo

hajaruhusi-wa;

(e) ataendesha lori bila kibali katika eneo la kati la Halmasha-

uri;

(f) ataosha gari katika enco la barabara, hifadhi ya barabara

au eneo la wazi ambalo matumizi

garl;

yake siyo ya kuegesha

(g) atafunga barabara kwa shughuli za sherehe, msiba au

shughuli nyingine yoyote bi

Halmashauri;

la kibali cha maandishi cha

(h) atakata barabara bila kibali cha maandishi kutoka

Halmasha-uri;

Jh
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Sheria Ndogo za ¢ Matumiz; va Bay

<tya barabarq) z Halmashauri vq Mani
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tangazo la Serikali Na, 368 (linae

(1) ataweka au Kumw

aga vifaa vya uicnzi k
. ~ . ~ Z . : . '
hifadhi ya barab o i

ara au eneo Iisiloruhusiwa;

1) atamzuia Afisa ¢
W) ,an.uum Afisa au Wakala wa Halmashauri kutekeleza
majukumu yake chini ya Sheria Ndogo hizi.

i 20. i\’lll} yeyote atakayepatikana na hatia kwa mujibu wa Sheria
N_dago hizi atatozwa faini ya isiyozidi shilingi elfu hamsini
(50.000/=) au kifungo kisichozidi miezi mitatu Jela au adhabu zote
mbili kwa pamoja yaani faini na kifungo.

20. MKurugenzi atakuwa na uwezo wa kumtoza faini mtu yeyote
isivozidi shilingi elfu hamsini (50,000/=) iwapo mkosaji atakiri
kwa maandishi kutenda kosa hilo kwa kujaza fomu maalum iliyopo
kwenye jedwali la Sheria Ndogo hizi na kukubali kulipa faini
anavodaiwa.

JEDWALI LA KWANZA

Na. | Uzito wa gari Ada

1. Tani 3 hadi 10 5,000/= kwa siku
2, Tani 10 hadi 15 ' 7.500/= kwa siku
3. Tani 15 na kuendelea 10,000/= kwa siku

JEDWALI LA PILI

Fomu va KuririLisia Kosa

(Chini yva Kifungu cha 16 cha Sheria Ndago hizi)

IR HT L s el St s SRSl B e wa S LB s
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Nembo na Mhuri wa Halmashauri ya Manispaa ya Shinyanga
umebandikwa kwenye Sheria Ndogo hizi kwa kufuata Azimio
lililopitishwa kwenye Mkutano wa Baraza la Madiwani uliofanyika
mnamo tarehe Thelathini ya Mwezi, Oktoba 2012.

.................................................................

Festo LUGANDA KANG OMBE
Mkurugenzi
Halmashauri ya Manispaa ya Shinyanga

...................................................................

GULLAMHAFEEZ ABUBAKAR MUKADAM, .
Mstahiki Meya
Halmashauri ya Manispaa ya Shinyanga

NAKUBALI,
Dodoma, | wh e MizEnGo PETER PinDa (MB.),
17 Agosti, 2013 F Waziri Mkuu
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